ประธานาธิบดีแห่งศรีลังกา
รัฐมนตรีว่าการกระทรวงการต่างประเทศ
![นางโกโลนเน อัปปุหามิลาเค จมินทะ อิโนกา โกโลนเน Her Excellency Mrs C A Chaminda I Colonne](https://bangkok.embassy.gov.lk/wp-content/uploads/2023/12/Her-Excellency-Mrs.-C.-A.-Chaminda-I.-Colonne-300x240.webp)
นางโกโลนเน อัปปุหามิลาเค จมินทะ อิโนกา โกโลนเน
เอกอัครราชทูตวิสามัญผู้มีอำนาจเต็มสาธารณรัฐสังคมนิยมประชาธิปไตยศรีลังกาประจำกรุงเทพมหานครฯ แห่งราชอาณาจักรไทย และผู้แทนถาวรคณะกรรมาธิการเศรษฐกิจและสังคมแห่งสหประชาชาติสำหรับเอเชียและแฟซิฟิก (UNESCAP) พร้อมกับได้รับการรับรองจากราชอาณาจักรกัมพูชา สาธารณรัฐประชาธิปไตยประชาชนลาว
นางจมินทะ โกโลนเน เอกอัครราชทูตศรีลังกาประจำกัมพูชา และนายสตีเฟน เสนาในเก คู่สมรส เข้าเฝ้าทูลละอองธุรีพระบาทกราบบังคมทูลลาเนื่องในโอกาสที่จะพ้นจากหน้าที่ต่อพระบาทสมเด็จพระบรมนาถนโรดม สีหมุนี เมื่อวันที่ 22 กรกฎาคม 2567
เมื่อวันที่ 22 กรกฎาคม 2567 เอกอัครราชทูตศรีลังกาประจำราชอาณาจักรกัมพูชา ซึ่งมีถิ่นพำนัก ณ กรุงเทพมหานคร และผู้แทนถาวรประจำคณะกรรมการเศรษฐกิจและสังคมแห่งสหประชาชาติสำหรับเอเชียและแปซิฟิก (UNESCAP) นางจมินทะ โกโลนเน และคู่นายสตีเฟน เสนาในเก คู่สมรส ได้รับพระราชทานพระบรมราชวโรกาสอำลาตำแหน่งจากพระบาทสมเด็จพระบรมนาถนโรดม สีหมุนี แห่งราชอาณาจักรกัมพูชา ณ พระราชวังหลวง กรุงพนมเปญ
นางจมินทะ โกโลนเน เอกอัครราชทูตศรีลังกาประจำประเทศไทย และนายสตีเฟ่น เสนาในเก คู่สมรส เข้าเฝ้าทูลละอองธุรีพระบาท กราบบังคมทูลลาเนื่องในโอกาสที่จะพ้นจากหน้าที่ ต่อพระบาทสมเด็จพระปรเมนทรรามาธิบดีศรีสินทรมหาวชิราลงกรณ (รัชกาลที่ 10) พระวชิรเกล้าเจ้าอยู่หัวและสมเด็จพระนางเจ้าสุทิดา พัชรสุธาพิมลลักษณ พระบรมราชินี
เมื่อวันที่ 26 มิถุนายน 2024 นางจมินทะ โกโลนเน เอกอัครราชทูตศรีลังกาประจำราชอาณาจักรไทยและผู้แทนถาวรประจำคณะกรรมการเศรษฐกิจและสังคมแห่งสหประชาชาติสำหรับเอเชียและแปซิฟิก (UNESCAP) และนายสตีเฟ่น เสนาในเก คู่สมรส ได้รับพระราชทานพระบรมราชวโรกาสให้เข้าเฝ้าทูลละอองธุลีพระบาท จากพระบาทสมเด็จพระปรเมนทรรามาธิบดีศรีสินทรมหาวชิราลงกรณ พระวชิรเกล้าเจ้าอยู่หัว (รัชกาลที่ 10) และสมเด็จพระนางเจ้าสุทิดา พัชรสุธาพิมลลักษณ พระบรมราชินี เพื่อเข้าเฝ้าทูลละอองธุรีพระบาทกราบบังคมทูลลา ในโอกาสที่จะพ้นจากหน้าที่ ณ พระที่นั่งอัมพรสถาน พระราชวังดุสิต
สถานเอกอัครราชทูตศรีลังกาประจำประเทศไทยเข้าร่วมงานออกร้านคณะภริยาทูต ครั้งที่ 57 สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี เสด็จเป็นองค์ประธาน เปิดงาน
สถานเอกอัครราชทูตศรีลังกาประจำประเทศไทย ได้เข้าร่วมงานแสดงสินค้าออกร้านคณะภริยาทูตเพื่อ การกุศลนานาชาติ ประจำปี ครั้งที่ 57 ซึ่งจัดขึ้นเมื่อวันที่ 17-19 พฤษภาคม 2567 ณ ศูนย์การค้าสยามพารากอน ภายใต้แนวคิด “ชอปสนุก สุขใจ ได้กุศล” (Shop for a Cause) โดยความร่วมมือระหว่างสภากาชาดไทยและ คณะภริยาทูตประจำประเทศไทย ในการนี้ นายสตีเฟ่น เสนานายาเก ซึ่งเป็นคู่สมรสของเอกอัครราชทูตศรีลังกาประจำประเทศไทย ได้เข้าร่วมเป็นกรรมการจัดงานและเป็นกรรมการที่ร่วมรับผิดชอบในการจับฉลากรางวัล ทั้งนี้ การจัดงานในครั้งนี้ถือเป็นครั้งแรกที่มีการซื้อของที่ระลึกและการจำหน่ายสลากคณะภริยาทูตไปทั่วโลกผ่าน ทางแพลตฟอร์มออนไลน์ (www.iredcross.org)
![Home 25 สำนักงานการดำเนินธุรกิจในศรีลังกา](https://bangkok.embassy.gov.lk/wp-content/uploads/2023/03/doing-business-logo-5.jpg)
![Home 25 สำนักงานการดำเนินธุรกิจในศรีลังกา](https://bangkok.embassy.gov.lk/wp-content/uploads/2023/03/doing-business-logo-5.jpg)
สำนักงานการดำเนินธุรกิจในศรีลังกา